Kiều bào với quê hương

Bạn trai muốn bảo lãnh em du lịch Hàn Quốc, cần làm gì?

08:24 | 16/11/2020

Chia sẻ

QHNNHỏi: Em có bạn trai người Hàn Quốc, và muốn bảo lãnh em sang du lịch cho biết về gia đình anh ấy trước khi cưới (tất nhiên phải khi dịch Covid-19 qua đi). Vậy, em cần những thủ tục gì để được sang du lịch và bạn trai em phải làm gì cho em?

* Trả lời:

Theo quy định tại Điều 33 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, công dân có quyền xuất cảnh khi đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  • Có giấy tờ xuất nhập cảnh còn nguyên vẹn, còn thời hạn sử dụng; đối với hộ chiếu phải còn hạn sử dụng từ đủ 6 tháng trở lên;
  • Có thị thực hoặc giấy tờ xác nhận, chứng minh được nước đến cho nhập cảnh, trừ trường hợp được miễn thị thực;
  • Không thuộc trường hợp bị cấm xuất cảnh, không được xuất cảnh, bị tạm hoãn xuất cảnh theo quy định của pháp luật.

Như vậy, trong trường hợp này, bạn sẽ phải thực hiện những thủ tục sau:

1. Cấp hộ chiếu phổ thông:

a. Hồ sơ đăng ký:

  • Tờ khai theo mẫu (Mẫu X01 ban hành kèm theo Thông tư 29/2016/TT-BCA);
  • 02 ảnh chân dung, cỡ 4x6 cm;
  • Xuất trình Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn giá trị sử dụng.

b. Nơi tiếp nhận hồ sơ: Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

2. Thị thực Hàn Quốc: Việc cấp thị thực Hàn Quốc sẽ dựa trên quy định pháp luật Hàn Quốc. Bạn vui lòng liên hệ với Đại sứ quán Đại Hàn Dân Quốc tại Việt Nam để tìm hiểu hồ sơ và thực hiện thủ tục xin thị thực tại Hàn Quốc.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội

Nguồn: http://quehuongonline.vn/hoi-dap/ban-trai-muon-bao-lanh-em-du-lich-han-quoc-em-can-lam-gi-20201026090052965.htm

© Copyright 2009 quehuongngaynay.vn. All rights reserved. Thuộc trang tin điện tử Quê Hương Ngày Nay. Toàn bộ bản quyền thuộc quehuongngaynay.vn
Website này không chịu trách nhiệm nội dung các trang được mở ra ở cửa sổ mới